Không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi đất?

20/11/2018 11:0

Việc mua bán nhà đất là chuyện trước sau gì đời người cũng phải trải qua, vì vậy cần có những kiến thức về nhà đất sẽ giúp bạn tránh được những rắc rối về sau.

Câu hỏi bạn đọc: Gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Gia đình tôi sống yên ổn từ đó đến nay, đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ được. Sắp tới, tôi được biết Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường.

Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?

Luật sư trả lời: 

Việc Nhà nước thu hồi đất làm đường thuộc một trong các trường hợp thu hồi đất để phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng theo quy định tại Điều 62 Luật Đất đai năm 2013. 

Căn cứ khoản 1, Điều 75, Luật Đất đai năm 2013 thì để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất phải đáp ứng một trong các điều kiện sau:

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận);

2. Có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai 2013 mà chưa được cấp.

Gia đình bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mảnh đất có diện tích 100m2. Tuy nhiên, theo nội dung bạn cung cấp, gia đình bạn đang sử dụng đất ổn định và thực hiện nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.

Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có Giấy tờ hợp pháp về tặng cho quyền sử dụng đất thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Gia đình bạn có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất điều này đồng nghĩa việc gia đình bạn đủ điều kiện để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng.

Như vậy, gia đình bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất 100m2 vẫn có thể được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi theo quy định pháp luật.

Theo www.vov.vn

Bài viết liên quan

5 điều cần biết để tránh rủi ro khi đầu tư nhà đất

Lợi dụng thị trường bất động sản sốt giá, từ đầu năm 2018, các “cò” đất...

Không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi đất?

Việc mua bán nhà đất là chuyện trước sau gì đời người cũng phải trải qua, vì...

Quy trình cho vay thế chấp sổ đỏ từ A-Z năm 2018

Việc vay vốn ngân hàng khi giao dịch mua bán nhà đất hiện nay là điều hết sức...

Quy trình sang tên sổ đỏ khi nhận thừa kế

Việc mua bán nhà đất là chuyện trước sau gì đời người cũng phải trải qua, vì...

Mua nhà đất lần đầu - Quy trình cơ bản

Quy trình mua bán nhà đất đòi hỏi phải được thực hiện một cách thận trọng....

Thủ tục chuyển đổi đất vườn sang đất thổ cư

Tôi có mua một mảnh đất hơn 3.000m2 nhưng thuộc diện đất vườn. Giờ tôi muốn...

Share this Post :